OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn 8,8 gam hợp chất hữu cơ X (C, H, O). Dẫn sản phẩm cháy lần lượt qua bình (1) đựng dung dịch H2SOđặc, bình (2) đụng dung dịch KOH dư, sau thí nghiệm, khối lượng bình (1) tăng 7,2 gam, khối lượng bình (2) tăng 17,6 gam. Thành phần phần trăm khối lượng oxi trong X là

    • A. 

      36,36%    

    • B. 

      27,27%

    • C. 
      40,91%     
    • D. 
      54,54%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    mbình (1) tăng = mH2O = 7,2 gam ⇒ mH = 0,8 gam

    mbình (2) tăng = mCO2 = 17,6 ⇒ mC = 4,8 gam

    ⇒ mO = mX – mO – mC = 3,2 gam ⇒ %mO = 36,36%

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF