OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Cho 22,72 gam hỗn hợp gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng dư thu được V lít khí NO duy nhất (ở đktc) và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được 77,44 gam muối khan. Giá trị của V là

    • A. 
      2,688 lít.
    • B. 
      2,24 lít.
    • C. 
      4,48 lít.
    • D. 
      5,6 lít.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    Quy đổi hỗn hợp sắt và oxit sắt thành hỗn hợp gồm Fe (x mol) và O (y mol).

    → 56x + 16y = 22,72.

    mmuối = mFe(NO3)3 = 0,32 mol.

    Bảo toàn Fe có nFe = x = nmuối = 0,32 mol → y = 0,3 mol.

    Áp dụng định luật bảo toàn electron có:

    nFe.3 = nO.2 + nNO.3 → nNO= 0,12

    → V = 0,12.22,4 = 2,688 lít.

    Đáp án A

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF