OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Một alkane A có thành phần phần trăm C là 83,33%. Tìm CTPT và xác định CTCT đúng của A biết rằng khi cho A tác dụng với Cl2 theo tỉ lệ mol 1: 1 ta chỉ thu được 1 sản phẩm thế monochloro.

  bởi Nguyễn Lê Tín 12/06/2023
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Gọi CTPT của alkane là: CnH2n+2

    %(m)C = 12n/(12n+2n+2).100% = 83,33%

    ⇒ n = 5. Vậy CTPT của A là C5H12

    A tác dụng với Cl2 theo tỉ lệ mol 1: 1 ta chỉ thu được 1 sản phẩm thế monochloro.

    ⇒ CTCT đúng của A là: C(CH3)4

      bởi Nguyễn Quang Thanh Tú 12/06/2023
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF