OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Trộn 250 ml HCl 0,08 mol/l và H2SO4 0,01 mol/l với 250 ml dd Ba(OH)2 có nồng độ bao nhiêu mol/l thu được mấy gam kết tủa và 500 ml có pH = 12.

    • A. 
      0,06M và 5,825 gam    
    • B. 
      0,01 M và 4,66 gam
    • C. 
      0,06M và 0,5825 gam     
    • D. 
      0,0125M và 3,495 gam

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Đáp án C

    nBa(OH)2= 0,25 x mol; nOH-= 0,5x mol

    nH+= 0,025 mol, nSO4(2-)= 0,0025 mol

    H++ OH- → H2O

    0,025        0,025 mol

    Dung dịch sau phản ứng có pH=12 nên OH- dư

    nOH- dư= 0,5x- 0,025

    [OH-] = nOH- dư/ Vdd= (0,5x- 0,025)/0,5=10-2 suy ra a= 0,06 M

    Ba2++ SO42- → BaSO4

    0,015       0,0025        0,0025 mol

    mBaSO4= 0,5825 gam

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF