OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Hỗn hợp X gồm metanal và axit fomic. Cho 9,58 gam X phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 thu được 79,92 gam Ag. %m của metanal trong X có giá trị là:

    • A. 
      37,57%
    • B. 
      42,51%
    • C. 
      51,16%
    • D. 
      62,22%

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    X có x mol HCHO và y mol HCOOH

    ⇒ nAg = 4x + 2y = 0,74 mol và mX = 30x + 46y = 9,58g

    ⇒ x = 0,12; y = 0,13 mol

    ⇒ %mHCHO = 37,578% 

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF