OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Bài tập 3 trang 123 SGK Hóa học 11

Giải bài 3 tr 123 sách GK Hóa lớp 11

Đốt cháy hoàn toàn 3,36,lít hỗn hợp khí A gồm metan và etan thu được 4,48 lít khí cacbonic. Các thể khí được đo ở điều kiện tiêu chuẩn. Tính thành phần phần trăm về thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp A.

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết bài 3

Số mol hỗn hợp khí A là:

\({n_{hhA}} = \frac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15(mol)\)

Gọi số mol của metan là x, số mol của etan là y

Vì số mol hỗn hợp là 0,15 mol nên ta có:

n=  x + y  = 0,15                            (1)

Bảo toàn nguyên tố Cacbon: (bạn cũng có thể sử dụng pthh)

 = x + 2y = 0,2                    (2)

Từ (1) và (2) ta có hệ phương trình:

\(\begin{array}{l}
\left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}
{x + y = 0,15}\\
{x + 2y = 0,2}
\end{array}} \right.\\
 \to \left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}
{x = 0,1(mol)}\\
{y = 0,05(mol)}
\end{array}} \right.
\end{array}\)

Thành phần phần trăm về thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp A là: (phần trăm thể tích cũng là phần trăm số mol nên dùng số mol để tính cũng được)

\(\begin{array}{*{20}{l}}
{\% {V_{C{H_4}}} = \frac{{0,1}}{{0,15}}.100 = 66,7}\\
{\% {V_{{C_2}{H_6}}} = 100 - 66,7 = 33,3}
\end{array}\)

-- Mod Hóa Học 11 HỌC247

Video hướng dẫn giải bài 3 SGK

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 3 trang 123 SGK Hóa học 11 HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

  • Nguyễn Khánh Ngân

    Khi đốt cháy hoàn toàn 3,60 gam hidrocacbon X thu được 5,60 lít khí CO2 (đktc). Tỉ khối hơi của X so với hidro là 36. Công thức phân tử của X là

    Theo dõi (0) 0 Trả lời
  • Nguyễn Thị Lưu
    Theo dõi (0) 0 Trả lời
  • VIDEO
    YOMEDIA
    Trắc nghiệm hay với App HOC247
    YOMEDIA
    Huong Hoa Hồng

    a, Đốt cháy CH4

    b, C6H6 và H2

    c, CH2= CH -  CH2 - CH3 và Br2

    d, C2H2  và Br2

    Theo dõi (0) 0 Trả lời
NONE
OFF