OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Bài tập 25.17 trang 40 SBT Hóa học 11

Bài tập 25.17 trang 40 SBT Hóa học 11

Một loại xăng là hỗn hợp của các ankan có công thức phân tử là C7H16 và C8H18. Để đốt cháy hoàn toàn 6,95 g xăng đó phải dùng vừa hết 17,08 lít O2 (lấy ở đktc).

Xác định phần trăm về khối lượng của từng chất trong loại xăng đó.

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết bài 25.17

Đặt lượng C7H16 là x mol, lượng C8H18 là y mol.

100x + 114y = 6,95 (1)

C7H16       +       11O      →       7CO      +       8H2O

x mol              11x mol

2C8H18       +       25O2       →       16CO2       +       18H2O

y mol              12,5 y mol

11x + 12,5y = 0,7625 (2)

Từ (1) và (2), tìm được x = 0,0125; y = 0,05.

% về khối lượng của C7H16: \(\frac{{0,0125.100}}{{6,95}}.100\%  = 18\% \)

% về khối lượng của C8H18: 100% - 18% = 82,0%.

-- Mod Hóa Học 11 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 25.17 trang 40 SBT Hóa học 11 HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

  • Như Ngọc
    5,etyl-2,4-dimetyl heptan3-brom-2-metylbutan

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Anh Nhật
    Đốt cháy hoàn toàn 0,86 gam ankan A , cần dùng vừa đủ 3,04 gam khí Oxi. Tìm CTCT của A và gọi tên của A. Biết rằng A phản ứng Cl2 (1:1) tạo ra 2 sản phẩm thế.
    Theo dõi (0) 3 Trả lời
  • VIDEO
    YOMEDIA
    Trắc nghiệm hay với App HOC247
    YOMEDIA
    huỳnh nguyễn ngọc nhi

    Theo dõi (0) 0 Trả lời
  • Nguyễn Lê Vỹ Ân

    Theo dõi (0) 0 Trả lời
  • ADMICRO
    Ly Trần Hải
    Cách tìm C bậc cao hơn
    Theo dõi (0) 3 Trả lời
  • Thuýý Thuýý
    Đốt cháy 4.6 g hai ankan đồng đẳng liên tiếp thu được 13.2 g co2.tìm hai ankan đó
    Theo dõi (1) 2 Trả lời
NONE
OFF